Gia đình bà Trâm hỏi: Nhà bà có 3 người, con gái của bà là học sinh mua thẻ BHYT tại trường học, khi 2 vợ chồng bà mua thẻ BHYT thì được yêu cầu phải có thẻ BHYT của con mới được mua. Như vậy có đúng không?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

 
Căn cứ các quy định của Luật BHYT sửa đổi, bổ sung năm 2014, hướng dẫn tại Điểm 1.1 Khoản 1 Điều 25 và Khoản 3 Điều 31 quy định quản lý thu BHXH, BHYT, BHTN, bảo hiểm tai nạn lao động – bệnh nghề nghiệp; quản lý sổ BHXH, thẻ BHYT ban hành kèm theo Quyết định số 595/QĐ-BHXH ngày 14/4/2014 của BHXH Việt Nam thì từ ngày 1/7/2017, khi tham gia BHYT theo hộ gia đình, người tham gia chỉ cần điền đầy đủ thông tin vào tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS), nộp tiền đóng BHYT cho Đại lý thu hoặc cơ quan BHXH mà không phải cung cấp thêm bất cứ giấy tờ nào khác.

Các bài viết mới

Các tin cũ hơn