Thẻ BHYT của ông Nguyễn Ngọc Phi ghi nơi khám, chữa bệnh ban đầu là Bệnh viện đa khoa quận Cái Răng, TP. Cần Thơ. Vừa qua, ông Phi điều trị bệnh tại đây nhưng không xuất trình thẻ BHYT nên không được hưởng quyền lợi.. Ong có được thanh toán lại chi phí chữa bệnh không? Nếu được thì cơ quan nào thanh toán?

 
 
Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:
 

Theo quy định tại Điều 14, Điều 15 và Điều 16 Thông tư liên tịch số 41/2014/TTLT-BYT-BTC ngày 24/11/2014 của liên Bộ Y tế, Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện BHYT, trường hợp không xuất trình thẻ BHYT khi đi khám, chữa bệnh thì được thanh toán trực tiếp tại cơ quan BHXH.

 

 
Hồ sơ đề nghị thanh toán trực tiếp gồm có: Giấy ra viện; bản chính các chứng từ hợp lệ (hóa đơn mua thuốc, hóa đơn thu viện phí và các chứng từ có liên quan; thẻ BHYT và một trong các giấy tờ tùy thân như Chứng minh nhân dân, bằng lái xe… dịch vụ thành lập chi nhánh công ty
 
Đề nghị ông Nguyễn Ngọc Phi mang hồ sơ, chứng từ đến cơ quan BHXH nơi cấp thẻ để được hướng dẫn giải quyết.

Các bài viết mới

Các tin cũ hơn