Thời gian đóng BHXH để hưởng chế độ thai sản
Thời gian đóng BHXH để hưởng chế độ thai sản
Công ty tôi có lao động đóng bảo hiểm từ tháng 5/2015. Ngày 19/10/2015, lao động này sinh con, công ty báo giảm lao động vào tháng 11/2015. Tôi xin hỏi, công ty thực hiện như vậy có đúng quy định không? Trường hợp này lao động có được hưởng chế độ thai sản không? Người hỏi Kiều Thị Trang - Quận Đống Đa, TP. Hà Nội
Căn cứ Khoản 1, Mục II, Phần A Quyết định số 2777/QĐ-BHXH ngày 31/12/2015 của Giám đốc BHXH TP. Hà Nội về thu BHXH, BHYT, BHTN, “người lao động làm việc và hưởng tiền lương, tiền công từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng (bao gồm cả thời gian không đi làm nhưng vẫn hưởng tiền lương, tiền công theo quy định của pháp luật) thì đóng BHXH, BHYT, BHTN tháng đó”.
 
 
Điều 31 Luật BHXH quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản, “người lao động nữ sinh con, mang thai hộ, người mẹ mang thai hộ và nhận nuôi con dưới 6 tháng tuổi phải đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi”. dịch vụ thành lập chi nhánh công ty
 
Trường hợp bà Trang hỏi đủ điều kiện được hưởng chế độ thai sản nếu đã đóng BHXH từ đủ 6 tháng.
 

Các bài viết mới

Các tin cũ hơn